logo kiengiaphu

Địa chỉ:  229/4 Tây Thạnh, P.Tây Thạnh, Q.Tân Phú, HCM
Hotline: 093 8080 444 - 0888595989        Tel : 0902 515 242 
           Email: Admin@kiengiaphu.com
Tư vấn 01  093 8080 444 Tổng đài  0902 515 242
EMail: Admin@kiengiaphu.com Email: Admin@kiengiaphu.com

anh bia 5

Sổ đó không chính xác, có xin được giấy phép xây dựng không ?

Đối với một số trường hợp đất đai ở từ lâu nhưng vì sổ sách giấy tờ về quyền sở hữu đất bị thất lạc hoặc có sai sót và chưa được cơ quản pháp luật cấp giấy tờ lại. Nếu trong hoàn cảnh này, chủ đất muốn xây dựng các công trình nhà ở, giải trí... thi liệu có xin giấy phép xây dựng được hay không ?

Theo luật đất đai 2013 và luật xây dựng 2014 qui định thì :


Mảnh đất của bạn có diện tích đất ghi trên đó không đúng với thực tế, Luật đất đai 2013 có quy định :

“Điều 106. Đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp " :

1. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây:

a) Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó;

b) Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận.

2. Nhà nước thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp trong các trường hợp sau đây:

a) Nhà nước thu hồi toàn bộ diện tích đất trên Giấy chứng nhận đã cấp;

b) Cấp đổi Giấy chứng nhận đã cấp;

c) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất mà phải cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

d) Giấy chứng nhận đã cấp không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng sử dụng đất, không đúng diện tích đất, không đủ điều kiện được cấp, không đúng mục đích sử dụng đất hoặc thời hạn sử dụng đất hoặc nguồn gốc sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai, trừ trường hợp người được cấp Giấy chứng nhận đó đã thực hiện chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật đất đai.

3. Việc thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp đối với trường hợp quy định tại điểm d khoản 2 Điều này do cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định tại Điều 105 của Luật này quyết định sau khi đã có kết luận của cơ quan thanh tra cùng cấp, văn bản có hiệu lực của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai.”

Căn cứ điểm d khoản 2 điều 106 nêu trên, khi Giấy chứng nhận đã cấp không đúng diện tích đất thì sẽ bị Nhà nước thu hồi và cấp đổi sổ đỏ mới cho chủ hộ, không thể áp dụng hình thức đính chính lên sổ đỏ hiện tại.

Luật xây dựng 2014 cũng quy định:

“Điều 95. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới :

1. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới đối với nhà ở riêng lẻ gồm:

a) Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;

b) Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;

c) Bản vẽ thiết kế xây dựng;

d) Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề.”

Theo đó, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là giấy tờ bắt buộc để chứng minh quyền sử dụng đất hợp pháp của bạn, nếu không có giấy này thì các cơ quan có thẩm quyền không thể cấp giấy phép xây dựng nhà cho bạn được. Bạn nên đề nghị chính quyền địa phương nhanh chóng giải quyết yêu cầu xin được cấp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đúng diện tích cho mình để tiến hành xin Giấy phép xây dựng và xây nhà.

Bạn có thể liên hệ với Kiến Gia Phú để tư vấn và giải đáp các thắc mắc về thủ tục và qui trình xin cấp lại sổ đỏ cũng như việc xin phép xây dựng theo đúng qui định của pháp luật


Tư vấn giấy phép