logo kiengiaphu

Địa chỉ:  229/4 Tây Thạnh, P.Tây Thạnh, Q.Tân Phú, HCM
Hotline: 093 8080 444 - 0888595989        Tel : 0902 515 242 
           Email: Admin@kiengiaphu.com
Tư vấn 01  093 8080 444 Tổng đài  0902 515 242
EMail: Admin@kiengiaphu.com Email: Admin@kiengiaphu.com

anh bia 5

Xử lý vi phạm khi xây dựng vượt quá số liệu trong giấy phép

Giấy phép xây dựng cho bất cứ 1 công trình nào đều có qui định về những số liệu cố định như : số tầng, diện tích đất, chiều cao tầng...Nếu thi công mà vượt quá những số liệu trên sẽ được xem là vi phạm theo qui định của pháp luật và bị xử phạt như sau :

Căn cứ pháp lý:

Nghị định số 180/2007/NĐCP của Chính phủ: Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Xây dựng về xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị

Nội dung:

Theo thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi: Bạn xin Giấy phép xây dựng (GPXD) công trình nhà ở riêng lẻ tại khu vực Hà Đông. Trong GPXD cho nhà bạn xây tầng 1 cao 3.7m. Ban công đưa ra 0.9m. Nhưng trên thực tế bạn có ý định xây tầng 1 cao 2.8m và đưa ban công tới 1.2m

Điều 13 Nghị định số 180/2007/NĐ-CP của Chính phủ quy định về Xử lý công trình xây dựng sai nội dung Giấy phép xây dựng

==> Việc xây dựng trái phép sẽ bị xử lý như thế nào ?

Công trình xây dựng sai nội dung Giấy phép xây dựng được cơ quan có thẩm quyền cấp thì bị xử lý như sau:

1. Lập biên bản ngừng thi công xây dựng, yêu cầu tự phá dỡ phần công trình sai nội dung Giấy phép xây dựng.

2. Trường hợp chủ đầu tư không ngừng thi công xây dựng, công trình phải bị đình chỉ thi công xây dựng, buộc chủ đầu tư tự phá dỡ phần công trình sai nội dung Giấy phép xây dựng; đồng thời, áp dụng biện pháp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 12 Nghị định này.

3. Trường hợp chủ đầu tư không tự phá dỡ phần công trình sai nội dung Giấy phép xây dựng được cấp phải bị cưỡng chế phá dỡ. Chủ đầu tư phải chịu trách nhiệm về toàn bộ chi phí tổ chức cưỡng chế phá dỡ. Tùy mức độ vi phạm, chủ đầu tư còn phải bồi thường thiệt hại do hành vi vi phạm gây ra.

Như vậy, GPXD bạn được cấp đã quy định rõ cho phép bạn xây nhà tầng 1 cao 3.7m, ban công đưa ra 0.9m. Bạn không thể xây dựng sai với nội dung trong giấy phép. Nếu muốn thay đổi số liệu công trình nhà ở của mình, bạn có thể xin cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp lại GPXD với nội dung như bạn mong muốn trước khi tiến hành thi công nhà ở để không vi phạm pháp luật.

Đây là thông tin chung, tuy nhiên thực tế có rất nhiều trường hợp sai phạm khác nhau và bạn cần được tư vấn rõ để nắm bắt tốt hơn.Hãy liên hệ với chúng tôi để được hỗ trợ tối đa.

Tư vấn giấy phép