logo kiengiaphu

Địa chỉ:  229/4 Tây Thạnh, P.Tây Thạnh, Q.Tân Phú, HCM
Hotline: 093 8080 444 - 0888595989        Tel : 0902 515 242 
           Email: Admin@kiengiaphu.com
Tư vấn 01  093 8080 444 Tổng đài  0902 515 242
EMail: Admin@kiengiaphu.com Email: Admin@kiengiaphu.com

anh bia 5

Đất chưa có thổ cư, xây nhà tạm kinh doanh được không ?

Bạn có đất nhưng chưa phải là đất thổ cư ?

Bạn muốn xây nhà tạm để kinh doanh trên mảnh đất không phải là đất thổ cư ?

Bạn muốn chuyển mảnh đất này thành đất thổ cư nhưng chưa biết thủ tục và mức phí như thế nào ?

Xây dựng nhà tạm trên đất thổ cư có qui phạm pháp luật không ?

Đây là những thắc mắc chung cho tất cả những cá nhân, đơn vị có đất nhưng không phải đất thổ cư và muốn xây dựng công trình muốn biết chính xác những thông tin trên phải xử lý như thế nào.

Bây giờ, chúng ta hãy tham khảo một số nội dung dưới đây để giải đáp các vấn đề trên. Bạn nên nhớ, đây chỉ là tham khảo vì mỗi trường hợp đều có những đặc điểm riêng và bạn cần phải tìm một đơn vị chuyên nghiệp để tư vấn chính xác nhất.

Xem tiếp...

Trường hợp nào phải điều chỉnh giấy phép xây dựng ?

Khi phát sinh những tình huống không phù hợp với giấy phép xây dựng thì buộc nhầu thầu hoặc chủ đầu tư phải làm thủ tục điều chỉnh giấy phép xây dựng để đúng với qui định của pháp luật.

Trên thực tế, không phải trường hợp nào cũng cần phải điều chỉnh hoặc có thể điều chỉnh được mà bạn phải xem xét những thay đổi đó có rơi vào các trường hợp dưới đây không :

– Thay đổi hình thức kiến trúc mặt ngoài của công trình đối với công trình trong đô thị thuộc khu vực có yêu cầu về quản lý kiến trúc;
– Thay đổi một trong các yếu tố về vị trí, diện tích xây dựng; quy mô, chiều cao, số tầng của công trình và các yếu tố khác ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính;
– Khi điều chỉnh thiết kế bên trong công trình làm thay đổi công năng sử dụng làm ảnh hưởng đến an toàn, phòng, chống cháy, nổ, bảo vệ môi trường.

Nếu không rơi vào thì tuyệt đối không được thay đổi nội dung giấy phép xây dựng.

Xem tiếp...

Đất nông nghiệp có thể xây nhà và xin giấy phép được không ?

Đối với những thửa đất nông nghiệp thì tuyệt đối không được xây dựng nhà ở hay các công trình khác. Nếu có nhu cầu xây bất cứ công trình nào, điều cần thiết nhất là phải làm hồ sơ xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất sang mục đích ở, nếu không bạn sẽ bị xử lý phạt hành chính với mức phạt từ 200.000 -> 30.000.000 (VNĐ) vì hành vi tự ý chuyển từ đất nông nghiệp sang đất ở mà không được UBND cấp có thẩm quyền cho phép, bị xem là sử dụng đất không đúng mục đích.

Bên cạnh đó, bạn phải tháo dỡ và khôi phục hiện trạng đất ban đầu.

Theo quy định tại Điều 52 luật đất đai năm 2013 thì căn cứ để cho phép chuyển mục đích sử dụng đất là kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong đơn chuyển mục đích sử dụng đất.

Xem tiếp...

Giấy phép xây dựng được gia hạn mấy lần ?

Nhiều cá nhân luôn thắc mắc nếu trong quá trình thi công chưa hoàn thiện mà thời gian hiệu lực của giấy phép đã hết thì có được phép xin gia hạn thêm không ?

Theo nghị định 64/2012/NĐ-CP về cấp giấy phép xây dựng (GPXD) vừa được Chính phủ ban hành, thời hạn khởi công xây dựng công trình chậm nhất là 12 tháng kể từ ngày được cấp giấy phép xây dựng.

Và cũng theo quy định mới thì mỗi GPXD được gia hạn chỉ 1 lần duy nhất chứ không phải được nhiều lần như trước đây nữa. Và thời gian được gia hạn thêm trong vòng 6 tháng, giấy phép phải được xin gia hạn trước thời điểm hết hạn là 30 ngày, nếu không đáp ứng thì cũng không được phép gia hạn thêm

Xem tiếp...

Các điều kiện để được cấp giấy phép xây dựng là gì ?

Để có được giấy phép xây dựng nhanh chóng, không mất thời gian cho việc làm thủ tục, hồ sơ thì các công trình và nhà ở riêng lẽ phải đáp ứng đủ các điều kiện được qui định theo Nghị định số 64/2012/NĐ-CP ngày 04/9/2012 của Chính phủ về cấp giấy phép xây dựng bao gồm :

- Hồ sơ thiết kế xây dựng phải được thẩm định, phê duyệt theo quy định và được cơ quan tổ chức có năng lực thực hiện . Đối với nhà ở riêng lẻ có tổng diện tích sàn nhỏ hơn 250 m2, dưới 3 tầng và không nằm trong khu vực bảo vệ di tích lịch sử, văn hóa thì chủ đầu tư được tự tổ chức thiết kế xây dựng và tự chịu trách nhiệm về an toàn của công trình và các công trình lân cận.

Xem tiếp...

Xin phép xây dựng quận 3

Kiến Gia Phú chuyên nhận xin phép xây dựng nhà ở, công trình giải trí, nhà hàng, khách sạn, quán ăn, văn phòng công ty, biệt thự, nhà phố...tại quận 3 với thủ tục hồ sơ nhanh chóng, đảm bảo quý khách sẽ có được giấy phép trong thời gian nhanh nhất.

Các bước xin giấy phép tại quận 3 bao gồm :

- Lập thủ tục đo vẽ, thiết kế nhà

Kiến Gia Phú sẽ trực tiếp đo vẽ chính xác về diện tích thi công và các thông số cần thiết khi xin phép

- Thủ tục, hồ sơ tại Uỷ ban Quận gồm

Xem tiếp...

Những qui định cụ thể về xử phạt không xin phép xây dựng ?

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 89 Luật xây dựng quy định các trường hợp được miễn cấp giấy phép xây dựng:

“2. Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm:
a) Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;
b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;
c) Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;
d) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;
đ) Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;

Xem tiếp...

Tư vấn giấy phép