logo kiengiaphu

Địa chỉ:  229/4 Tây Thạnh, P.Tây Thạnh, Q.Tân Phú, HCM
Hotline: 093 8080 444 - 0888595989        Tel : 0902 515 242 
           Email: Admin@kiengiaphu.com
Tư vấn 01  093 8080 444 Tổng đài  0902 515 242
EMail: Admin@kiengiaphu.com Email: Admin@kiengiaphu.com

anh bia 5

Sổ đó không chính xác, có xin được giấy phép xây dựng không ?

Đối với một số trường hợp đất đai ở từ lâu nhưng vì sổ sách giấy tờ về quyền sở hữu đất bị thất lạc hoặc có sai sót và chưa được cơ quản pháp luật cấp giấy tờ lại. Nếu trong hoàn cảnh này, chủ đất muốn xây dựng các công trình nhà ở, giải trí... thi liệu có xin giấy phép xây dựng được hay không ?

Theo luật đất đai 2013 và luật xây dựng 2014 qui định thì :

Xem tiếp...

Tư vấn thủ tục xin giấy phép nhà ở cho công ty

Những qui định cần nắm về xin phép xây dựng nhà công ty khi có lô đất riêng :

“Điều 95. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới

1. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới đối với nhà ở riêng lẻ gồm:

a) Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;

b) Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;

c) Bản vẽ thiết kế xây dựng;

d) Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề.

2. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng đối với công trình không theo tuyến gồm:

Xem tiếp...

THỦ TỤC XIN PHÉP CHO CÔNG TRÌNH QUẢNG CÁO

THỦ TỤC XIN PHÉP CHO CÔNG TRÌNH QUẢNG CÁO :

1. Trình tự thực hiện:

Chủ đầu tư nộp hồ sơ; lệ phí và nhận kết quả cấp giấy phép xây dựng công trình tại Sở Xây dựng, theo các bước sau:

– Bước 1: Chủ đầu tư nộp hồ sơ tại Bộ phận nhận và trả kết quả – Văn phòng Sở Xây dựng, công chức tiếp nhận hồ sơ kiểm tra hồ sơ; ghi giấy biên nhận đối với trường hợp hồ sơ đáp ứng theo quy định hoặc hướng dẫn chủ đầu tư hoàn thiện hồ sơ đối với trường hợp hồ sơ không đáp ứng theo quy định;

– Bước 2: Trong thời hạn 6 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đ­ược hồ sơ, phòng Kiến trúc và QHXD – Sở Xây dựng được giao thẩm định hồ sơ có trách nhiệm xem xét hồ sơ, kiểm tra thực địa (nếu cần thiết).

Xem tiếp...

Những qui định về cấp giấy phép cho công trình quảng cao

Công trình quảng cáo thường được đặt ở những nơi có đông người qua lại để thu hút người xem và tạo ấn tượng mạnh với người tiêu dùng về từng sản phẩm và dịch vụ của các doanh nghiệp.

Để xây dựng thành công một công trình quảng cáo ngoài việc thiết kế tạo dựng các pano, bảng hiểu lôi cuốn thì cần phải xin phép xây dựng công trình quảng cáo với cơ quan pháp luật.

Dưới đây là những thông tin qui định về công trình quảng cáo :

Điều 31. Cấp giấy phép xây dựng công trình quảng cáo

1. Việc xây dựng màn hình chuyên quảng cáo ngoài trời, biển hiệu, bảng quảng cáo độc lập hoặc gắn vào công trình xây dựng có trước phải tuân theo quy định của Luật này, quy định khác của pháp luật có liên quan và quy hoạch quảng cáo ngoài trời của địa phương.

2. Việc xây dựng màn hình chuyên quảng cáo ngoài trời, biển hiệu, bảng quảng cáo độc lập hoặc gắn vào công trình xây dựng có sẵn phải xin giấy phép xây dựng của cơ quan có thẩm quyền về xây dựng của địa phương trong những trường hợp sau đây:

a) Xây dựng màn hình chuyên quảng cáo ngoài trời có diện tích một mặt từ 20 mét vuông (m2) trở lên;

b) Xây dựng biển hiệu, bảng quảng cáo có diện tích một mặt trên 20 mét vuông (m2) kết cấu khung kim loại hoặc vật liệu xây dựng tương tự gắn vào công trình xây dựng có sẵn;

c) Bảng quảng cáo đứng độc lập có diện tích một mặt từ 40 mét vuông (m­2) trở lên.

Xem tiếp...

Xử lý vi phạm khi xây dựng vượt quá số liệu trong giấy phép

Giấy phép xây dựng cho bất cứ 1 công trình nào đều có qui định về những số liệu cố định như : số tầng, diện tích đất, chiều cao tầng...Nếu thi công mà vượt quá những số liệu trên sẽ được xem là vi phạm theo qui định của pháp luật và bị xử phạt như sau :

Căn cứ pháp lý:

Nghị định số 180/2007/NĐCP của Chính phủ: Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Xây dựng về xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị

Nội dung:

Theo thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi: Bạn xin Giấy phép xây dựng (GPXD) công trình nhà ở riêng lẻ tại khu vực Hà Đông. Trong GPXD cho nhà bạn xây tầng 1 cao 3.7m. Ban công đưa ra 0.9m. Nhưng trên thực tế bạn có ý định xây tầng 1 cao 2.8m và đưa ban công tới 1.2m

Xem tiếp...

Nhà trong khu đất quy hoạch được phép xây mấy tầng ?

Hỏi : Tôi muốn xây nhà cấp 4 có cần phải xin phép xây dựng hay không ? Nếu khu đất của tôi nằm trong khu quy hoạch của nhà nước thì tôi được phép xây tối thiểu được bao nhiều tầng khi có nhu cầu xây nhà ?

Đáp : 

Đối với xây dựng nhà trong khu vực đã quy hoạch:

Theo NĐ 64/2012 Điều 7 về cấp giấy phép xây dựng tạm:

1. Nằm trong khu vực đã có quy hoạch chi tiết xây dựng, quy hoạch điểm dân cư nông thôn (quy hoạch xây dựng xã nông thôn mới) được cấp có thẩm quyền phê duyệt và công bố nhưng chưa có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

2. Phù hợp với mục đích sử dụng đất, mục tiêu đầu tư.

Xem tiếp...

Việc xây dựng trái phép sẽ bị xử lý như thế nào ?

Việc xây dựng trái phép các công trình xây dựng mà không có sự đống ý của cơ quan pháp luật là hoạt động trái pháp luật, sẽ bị xử phạt nghiêm trọng và buộc phải cho ngưng thi công.

Cụ thể, theo Căn cứ Nghị định 121/2013/NĐ-CP thì UBND xã có thể thực hiện xử phạt như sau:

“Điều 13. Vi phạm quy định về tổ chức thi công xây dựng :

6. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:

a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản này;

Xem tiếp...

Tư vấn giấy phép